ĐÈN XE MÁY SÁNG QUÁ CÓ BỊ PHẠT?

Tình huống pháp lý: Đèn xe máy sáng quá có bị phạt?

Tôi bị cận mà chiếc xe Wave của tôi đã cũ, đèn không được sáng lắm nên anh tôi “độ” thêm cho tôi một chiếc đèn sáng để tôi mang xe lên thành phố đi học. Vừa đưa xe vào, bạn bè tôi đều bảo đèn chói quá, khéo lại bị phạt, mất tiền như chơi. Quý Công ty cho tôi hỏi đèn xe máy sáng quá có bị phạt không ạ? Tôi cảm ơn

Trả lời:

Cảm ơn Qúy khách đã tin tưởng và gửi thắc mắc đến cho Công ty Luật FDVN (FDVN) – thuộc Đoàn Luật sư thành phố Đà Nẵng. Đối với yêu cầu tư vấn của Quý khách, sau khi tìm hiểu các quy định pháp luật, FDVN có những tư vấn như sau:

[1]. Quy định pháp luật về đèn chiếu sáng xe máy

Theo Khoản 13 Điều 8 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định hành vi “Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng” là hành vi bị nghiêm cấm.

Vì vậy, việc lắp đặt các thiết bị đèn khác không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với xe máy của Quý khách là hành vi bị nghiêm cấm trong giao thông đường bộ. Theo đó, việc “độ” thêm đèn cho xe Quý khách là vi phạm pháp luật khi không sử dụng đúng loại đèn theo thiết kế của nhà sản xuất xe. Hành vi này có thể bị xử lý vi phạm hành chính.

[2]. Mức xử phạt hành vi lắp đèn chiếu sáng không đúng quy định

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ thì

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

  1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
  2. a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;
  3. b) Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển;
  4. c) Điều khiển xe không có đèn tín hiệu hoặc có nhưng không có tác dụng;
  5. d) Sử dụng còi không đúng quy chuẩn kỹ thuật cho từng loại xe;

đ) Điều khiển xe không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn;

  1. e) Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế;
  2. g) Điều khiển xe không có hệ thống hãm hoặc có nhưng không có tác dụng, không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật;
  3. h) Điều khiển xe lắp đèn chiếu sáng về phía sau xe.

Theo đó, người nào điều khiển xe mô tô, xe máy không lắp đèn chiếu sáng xa, gần; hoặc lắp như không có tác tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế; hay lắp đèn chiếu sáng về phía sau xe thì bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *